Sunset at KAMAKURA
Sunset at KAMAKURA
24 มิ.ย. 2566
SHARE WITH:
24 มิ.ย. 2566
24 มิ.ย. 2566
SHARE WITH:
SHARE WITH:
Sunset at KAMAKURA
![](https://framerusercontent.com/images/DbnFQ5EPBh4x2FOFXWje9WASlg.jpg)
![](https://framerusercontent.com/images/DbnFQ5EPBh4x2FOFXWje9WASlg.jpg)
![](https://framerusercontent.com/images/DbnFQ5EPBh4x2FOFXWje9WASlg.jpg)
ชมพระอาทิตย์ตกดิน หลังไหว้พระใหญ่ที่ Kamakura
![](https://framerusercontent.com/images/tCpZ69xIYDQr9lzj6H1svr85k4.jpg)
หลังเสร็จสิ้นภารกิจสายบุญกับการไหว้พระใหญ่ที่ Kotoku-in และเดินตามเส้นทางธรรมชาติขึ้นไปชมวิวหมู่บ้านและทะเลมุมสูงที่ Kamakura Hasedera สถานที่ท่องเที่ยวยอดนิยมของ Kamakura พอเย็นย่ำก็ถึงเวลาไปปล่อยใจริมทะเล กับวิวที่คุ้นเคยสำหรับแฟนคลับ Slam Dunk จนกว่าพระอาทิตย์จะตกดินที่ชายหาดแหลม Inamuragasaki
จับรถไฟขบวนสีเขียว สาย Enoshima Electric Railway Line จากสถานี Hase มุ่งหน้ามาลงที่สถานี Kamakurakoko-mae ระหว่างทางเลียบทะเลทำให้เราตื่นเต้นทุกครั้งที่เห็นระนาบของท้องฟ้า-ท้องทะเลสีคราม-ท้องถนน ขนานกันไปตามทางจนกระทั่งถึงสถานีที่หมาย
![](https://framerusercontent.com/images/yrCqTQTayAulz4fhd4LFO0QeaSo.jpg)
เดินย้อนกลับนิดเดียวที่เนิน Nissaka กับฉากหลังที่คุ้นเคยของซะกุระหงิยืนเท่มองท้องทะเลระยิบระยับจากแสงแดด ตรงนี้คนพลุกพล่านเสียหน่อย และเป็นถนนที่มีรถราใช้งานจริง เราจึงอยากให้คนที่ไปปักแลนด์มาร์กตรงนี้ระมัดระวังบรรดารถราขณะถ่ายภาพด้วย อย่าลืมเป็นนักท่องเที่ยวคุณภาพที่มีความรับผิดชอบและเป็นมิตรกับคนท้องที่ด้วยล่ะ
![](https://framerusercontent.com/images/1GsXs7sTDJX09H5uTTP8NMUyiBM.jpg)
ข้ามฟากถนนมายังฝั่งทะเล วิวตรงนี้มองไปเห็น Enoshima Sea Candle ประภาคารสถานที่ท่องเที่ยวสุดฮิตสำหรับชมวิวและพระอาทิตย์ตกดิน ทะเลตรงนี้เป็นแหล่งท่องเที่ยวแสนสงบของผู้คนในท้องที่ที่จะมาพักผ่อน วันที่เราไป สิ่งที่ติดตรึงในใจคือเด็กสาวกลุ่มเพื่อนที่มาวิ่งเล่นกันจนแทบลืมไปว่าตอนนี้เป็นยุคดิจิทัลแล้ว หรือครอบครัวที่พาผู้ใหญ่ในวีลแชร์มานั่งรับลมทะเล เรียกว่าทะเลก็ยังคงเป็นพื้นที่ธรรมชาติที่เป็นมิตรกับผู้คนเสมอไม่เสื่อมคลาย
ท้องฟ้าเริ่มแดงแล้ว เราย้ายตัวจากชายหาดมานั่งชมพระอาทิตย์ตกดินที่ Cape Inamuragasaki นั่งรถไฟขบวนเดิมย้อนกลับมาที่สถานีชื่อเดียวกับแหลม ลัดเลาะตามเส้นทางในหมู่บ้านจนมาถึงปลายแหลมที่มีสเต็ปขั้นบันไดเตรียมไว้ต้อนรับสำหรับนักชมวิว แล้วปล่อยใจมองท้องฟ้าที่พระอาทิตย์ค่อยๆ หายวับลงไปหลังเขา ว่ากันว่าถ้าวันไหนอากาศดีท้องฟ้าเป็นใจ สามารถมองได้ไกลจนเห็นภูเขาไฟฟูจิเป็นฉากหลังได้เลย
![](https://framerusercontent.com/images/RAqWxe2zDX6nPPddSMNnE2ftUU.jpg)
![](https://framerusercontent.com/images/SMt30XhgX4YCNI5niqLrOtopXI.jpg)
หลังพระอาทิตย์ลับลาแต่ท้องฟ้ายังคงสีแดง เราเดินเลียบริมชายทะเลเพื่อกลับมาขึ้นรถไฟที่สถานีเดิม ระหว่างทางบนทางเดินเท้าเลียบริมทะเลยังคงได้ยินคลื่นทะเลซัดสาดเข้ากับหินริมน้ำแบบไม่มีพักเหนื่อย วิวตรงหน้าที่มีทั้งธรรมชาติ เมือง และผู้คน แต่ก็ยังคงบรรยากาศของความผ่อนคลาย เรียกว่าจบวันนี้ไปแบบทั้งอิ่มบุญและอิ่มใจ
![](https://framerusercontent.com/images/ANKM7UaReeHxB3M0JLI27CfH2Q.jpg)
ชมพระอาทิตย์ตกดิน หลังไหว้พระใหญ่ที่ Kamakura
![](https://framerusercontent.com/images/tCpZ69xIYDQr9lzj6H1svr85k4.jpg)
หลังเสร็จสิ้นภารกิจสายบุญกับการไหว้พระใหญ่ที่ Kotoku-in และเดินตามเส้นทางธรรมชาติขึ้นไปชมวิวหมู่บ้านและทะเลมุมสูงที่ Kamakura Hasedera สถานที่ท่องเที่ยวยอดนิยมของ Kamakura พอเย็นย่ำก็ถึงเวลาไปปล่อยใจริมทะเล กับวิวที่คุ้นเคยสำหรับแฟนคลับ Slam Dunk จนกว่าพระอาทิตย์จะตกดินที่ชายหาดแหลม Inamuragasaki
จับรถไฟขบวนสีเขียว สาย Enoshima Electric Railway Line จากสถานี Hase มุ่งหน้ามาลงที่สถานี Kamakurakoko-mae ระหว่างทางเลียบทะเลทำให้เราตื่นเต้นทุกครั้งที่เห็นระนาบของท้องฟ้า-ท้องทะเลสีคราม-ท้องถนน ขนานกันไปตามทางจนกระทั่งถึงสถานีที่หมาย
![](https://framerusercontent.com/images/yrCqTQTayAulz4fhd4LFO0QeaSo.jpg)
เดินย้อนกลับนิดเดียวที่เนิน Nissaka กับฉากหลังที่คุ้นเคยของซะกุระหงิยืนเท่มองท้องทะเลระยิบระยับจากแสงแดด ตรงนี้คนพลุกพล่านเสียหน่อย และเป็นถนนที่มีรถราใช้งานจริง เราจึงอยากให้คนที่ไปปักแลนด์มาร์กตรงนี้ระมัดระวังบรรดารถราขณะถ่ายภาพด้วย อย่าลืมเป็นนักท่องเที่ยวคุณภาพที่มีความรับผิดชอบและเป็นมิตรกับคนท้องที่ด้วยล่ะ
![](https://framerusercontent.com/images/1GsXs7sTDJX09H5uTTP8NMUyiBM.jpg)
ข้ามฟากถนนมายังฝั่งทะเล วิวตรงนี้มองไปเห็น Enoshima Sea Candle ประภาคารสถานที่ท่องเที่ยวสุดฮิตสำหรับชมวิวและพระอาทิตย์ตกดิน ทะเลตรงนี้เป็นแหล่งท่องเที่ยวแสนสงบของผู้คนในท้องที่ที่จะมาพักผ่อน วันที่เราไป สิ่งที่ติดตรึงในใจคือเด็กสาวกลุ่มเพื่อนที่มาวิ่งเล่นกันจนแทบลืมไปว่าตอนนี้เป็นยุคดิจิทัลแล้ว หรือครอบครัวที่พาผู้ใหญ่ในวีลแชร์มานั่งรับลมทะเล เรียกว่าทะเลก็ยังคงเป็นพื้นที่ธรรมชาติที่เป็นมิตรกับผู้คนเสมอไม่เสื่อมคลาย
ท้องฟ้าเริ่มแดงแล้ว เราย้ายตัวจากชายหาดมานั่งชมพระอาทิตย์ตกดินที่ Cape Inamuragasaki นั่งรถไฟขบวนเดิมย้อนกลับมาที่สถานีชื่อเดียวกับแหลม ลัดเลาะตามเส้นทางในหมู่บ้านจนมาถึงปลายแหลมที่มีสเต็ปขั้นบันไดเตรียมไว้ต้อนรับสำหรับนักชมวิว แล้วปล่อยใจมองท้องฟ้าที่พระอาทิตย์ค่อยๆ หายวับลงไปหลังเขา ว่ากันว่าถ้าวันไหนอากาศดีท้องฟ้าเป็นใจ สามารถมองได้ไกลจนเห็นภูเขาไฟฟูจิเป็นฉากหลังได้เลย
![](https://framerusercontent.com/images/RAqWxe2zDX6nPPddSMNnE2ftUU.jpg)
![](https://framerusercontent.com/images/SMt30XhgX4YCNI5niqLrOtopXI.jpg)
หลังพระอาทิตย์ลับลาแต่ท้องฟ้ายังคงสีแดง เราเดินเลียบริมชายทะเลเพื่อกลับมาขึ้นรถไฟที่สถานีเดิม ระหว่างทางบนทางเดินเท้าเลียบริมทะเลยังคงได้ยินคลื่นทะเลซัดสาดเข้ากับหินริมน้ำแบบไม่มีพักเหนื่อย วิวตรงหน้าที่มีทั้งธรรมชาติ เมือง และผู้คน แต่ก็ยังคงบรรยากาศของความผ่อนคลาย เรียกว่าจบวันนี้ไปแบบทั้งอิ่มบุญและอิ่มใจ
![](https://framerusercontent.com/images/ANKM7UaReeHxB3M0JLI27CfH2Q.jpg)
Text:
Nathanich C.
Nathanich C.
PHOTO:
Nathanich C.
Nathanich C.
Related Posts
![](https://framerusercontent.com/images/K1oObDIdo3GUJNoCCTOOsQgv0k.jpg)
เกษตรกรผู้พัฒนาโรบัสต้าที่ขมฝาด เป็นโทนนัทตี้รสชาตินุ่มนวล จนคว้ารางวัลระดับประเทศ
เกษตรกรผู้พัฒนาโรบัสต้าที่ขมฝาด เป็นโทนนัทตี้รสชาตินุ่มนวล จนคว้ารางวัลระดับประเทศ
เกษตรกรผู้พัฒนาโรบัสต้าที่ขมฝาด เป็นโทนนัทตี้รสชาตินุ่มนวล จนคว้ารางวัลระดับประเทศ
![](https://framerusercontent.com/images/eJ8pcG7EzADJ0F84dFpxnzte5SA.jpg)
JITTRAKARN แฟชั่นจิวเวลรี่ ที่มาจากความชอบศิลปะ การ์ตูน และเรื่องราวแฟนตาซี
JITTRAKARN แฟชั่นจิวเวลรี่ ที่มาจากความชอบศิลปะ การ์ตูน และเรื่องราวแฟนตาซี
JITTRAKARN แฟชั่นจิวเวลรี่ ที่มาจากความชอบศิลปะ การ์ตูน และเรื่องราวแฟนตาซี
![](https://framerusercontent.com/images/4kag79OdkmNQgDWquhoxTIGYmII.jpg)
![](https://framerusercontent.com/images/4kag79OdkmNQgDWquhoxTIGYmII.jpg)
![](https://framerusercontent.com/images/4kag79OdkmNQgDWquhoxTIGYmII.jpg)